Độ tương phản
Cụ thể, cử tri Cao Minh Hải, Chủ tịch HĐND huyện Ba Bể phản ánh: “Hiện tượng bồi lắng hồ Ba Bể hiện diễn ra khá nhanh, nếu không sớm có giải pháp xử lý sẽ ảnh hưởng đến việc giữ gìn di tích quốc gia đặc biệt hồ Ba Bể. Đề nghị cơ quan chức năng sớm có giải pháp để xử lý tình trạng này”.
Sau khi nghiên cứu nội dung phản ánh của cử tri, Sở Tài nguyên và Môi trường trả lời như sau:
Năm 2018, Sở Tài nguyên và Môi trường đã phối hợp với Viện Khoa học khí tượng thủy văn và biến đổi khí hậu thực hiện đánh giá sơ bộ nguyên nhân bồi lắng hồ Ba Bể và đề xuất giải pháp khắc phục. Viện Khoa học khí tượng thủy văn và biến đổi khí hậu đã nghiên cứu, thu thập thông tin, tài liệu và xây dựng “Báo cáo đánh giá sơ bộ nguyên nhân bồi lắng hồ Ba Bể và đề xuất giải pháp khắc phục”. Do kinh phí thực hiện dự án tương đối lớn và nguồn kinh phí địa phương hạn hẹp, Sở Tài nguyên và Môi trường đã tham mưu UBND tỉnh có Văn bản số 3967/UBND-XDCB ngày 24/7/2018 đề nghị Bộ Tài nguyên và Môi trường hỗ trợ xây dựng Dự án đánh giá, xác định nguyên nhân bồi lắng hồ Ba Bể và đề xuất giải pháp khắc phục. Tuy nhiên, Bộ Tài nguyên và Môi trường chưa có văn bản phúc đáp nội dung trên.
Trên cơ sở ý kiến đề nghị của cử tri Cao Minh Hải, Chủ tịch HĐND huyện Ba Bể, trong năm 2023, Sở Tài nguyên và Môi trường tiếp tục tham mưu UBND tỉnh đề nghị Bộ Tài nguyên và Môi trường hỗ trợ giải pháp hạn chế hiện tượng bồi lắng hồ Ba Bể./.
UBND huyện Bạch Thông trả lời ý kiến cử tri về giải quyết việc làm cho lao động nông thôn (17/07/2024)
UBND huyện Pác Nặm trả lời ý kiến cử tri trước Kỳ họp thứ 21, HĐND tỉnh khóa X (16/07/2024)
Công ty Điện lực Bắc Kạn trả lời các kiến nghị trước Kỳ họp thứ 21, HĐND tỉnh khóa X (16/07/2024)
Sở Thông tin và Truyền thông trả lời các ý kiến, kiến nghị của cử tri (16/07/2024)
Văn phòng Quản lý đường bộ I.4 trả lời cử tri Chu Văn Quốc, tiểu khu Bản Súng, thị trấn Vân Tùng, huyện Ngân Sơn (16/07/2024)