Độ tương phản
Trong Đề án, Chính phủ trình thành lập 5 thị trấn, 1 phường là: Thị trấn Vân Tùng thuộc huyện Ngân Sơn, tỉnh Bắc Kạn; thị trấn Hóa Thượng thuộc huyện Đồng Hỷ, nhập xã Quân Chu vào thị trấn Quân Chu thuộc huyện Đại Từ, tỉnh Thái Nguyên; thị trấn Pơng Drang thuộc huyện Krông Búk, tỉnh Đắk Lắk; thị trấn Kim Long thuộc huyện Tam Dương, thị trấn Tam Hồng thuộc huyện Yên Lạc và phường Định Trung thuộc thành phố Vĩnh Yên, tỉnh Vĩnh Phúc.
Trên cơ sở tờ trình của Chính phủ và hồ sơ đề án, các thành viên Ủy ban Pháp luật đã tập trung thảo luận và cơ bản tán thành với sự cần thiết thành lập 5 thị trấn, 1 phường trên cơ sở nguyên trạng các xã của các tỉnh Bắc Kạn, Đắk Lắk, Thái Nguyên, Vĩnh Phúc và việc nhập xã Quân Chu vào thị trấn Quân Chu thuộc huyện Đại Từ, tỉnh Thái Nguyên.
Đối với việc thành lập thị trấn Vân Tùng, các thành viên Ủy ban Pháp luật đều tán thành sự cần thiết trên cơ sở giữ nguyên trạng xã Vân Tùng và được xác định là huyện lỵ của huyện Ngân Sơn, phù hợp với Thông báo kết luận của Ủy ban Thường vụ Quốc hội về việc rà soát, lập danh sách các huyện chưa có thị trấn huyện lỵ để có kế hoạch đầu tư phát triển đô thị giữ vai trò trung tâm về hành chính, kinh tế - xã hội của huyện. Trong thời gian qua, xã Vân Tùng đã tập trung mọi nguồn lực phát triển kinh tế - xã hội theo hướng tăng cường công nghiệp, dịch vụ, thương mại, giảm dần tỷ trọng nông nghiệp; hệ thống kết cấu hạ tầng được xây dựng ngày một đồng bộ; khu trung tâm huyện lỵ được đầu tư, mở rộng; nhiều dự án đầu tư phát triển được tiếp nhận. Những bước phát triển về kinh tế - xã hội trên địa bàn xã Vân Tùng đặt ra nhu cầu chuyển đổi sang mô hình chính quyền đô thị nhằm đáp ứng yêu cầu quản lý nhà nước, phát huy tiềm năng, lợi thế trên địa bàn để phát triển kinh tế - xã hội; đáp ứng nguyện vọng của Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân địa phương. Xét về tiêu chuẩn, điều kiện, việc thành lập thị trấn Vân Tùng bảo đảm 4/4 tiêu chuẩn theo quy định tại Nghị quyết số 1211/2016/UBTVQH13 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội về tiêu chuẩn của đơn vị hành chính và phân loại đơn vị hành chính, đồng thời bảo đảm đủ 5 điều kiện quy định tại Điều 128 của Luật Tổ chức chính quyền địa phương.
Phát biểu tại Phiên họp, đồng chí Phạm Duy Hưng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Bắc Kạn ghi nhận, tiếp thu các ý kiến góp ý của các đại biểu đối với Đề án thành lập thị trấn Vân Tùng thuộc huyện Ngân Sơn để tiếp tục chỉ đạo địa phương thực hiện trong thời gian tới.
Trên cơ sở các ý kiến thảo luận, các thành viên Ủy ban Pháp luật đã biểu quyết việc thành lập các đơn vị hành chính với kết quả tán thành cao./.
Đại hội đại biểu MTTQ Việt Nam tỉnh Bắc Kạn: Khơi dậy khát vọng vươn lên (26/07/2024)
Phiên họp UBND tỉnh tháng 7/2024 (26/07/2024)
Thường trực Tỉnh ủy tổ chức theo dõi tường thuật trực tiếp Lễ truy điệu và Lễ an táng đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng (26/07/2024)
HĐND tỉnh nâng cao chất lượng hoạt động giám sát (24/07/2024)
Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Duy Chinh thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công tại thành phố Bắc Kạn (23/07/2024)